![](https://www.cycle-road.com/images/column_1672302447/322999628_940543156943895_8312283575901199582_n.jpg)
ยามาฮ่าส่งมอบ YAMAHA Belle
สปอร์ตโมเพ็ดรุ่นแรกของประเทศไทย เข้าสู่พิพิธภัณฑ์ยามาฮ่า
![](https://www.cycle-road.com/images/column_1672302447/322689625_2968925453410034_6169694186270378440_n.jpg)
มร.ทัตสึยะ โนซากิ ประธานกรรมการบริหาร นายพงศธร เอื้อมงคลชัย รองประธานกรรมการบริหาร พร้อมคณะผู้บริหารระดับสูง บริษัท ไทยยามาฮ่ามอเตอร์ จำกัด ร่วมส่งมอบรถจักรยานยนต์ YAMAHA Belle 80 ให้กับ ดร.พรเทพ พรประภา กรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท สยามกลการ จำกัด เพื่อจัดเก็บเข้าสู่พิพิธภัณฑ์ยามาฮ่า Hall of Fame
![](https://www.cycle-road.com/images/column_1672302447/322402583_733363984847997_5247384497155647418_n.jpg)
![](https://www.cycle-road.com/images/column_1672302447/322547015_885062962936350_3547320178933847712_n.jpg)
สำหรับ YAMAHA Belle 80 ได้รับการพัฒนามาจาก YAMAHA Y80 ถือเป็นต้นกำเนิดของรถจักรยานยนต์แบบสปอร์ตโมเพ็ดรุ่นแรกในประเทศไทย และได้รับความนิยมเป็นอย่างมากโดยวางจำหน่ายในประเทศไทยเมื่อปี พ.ศ.2521 โดยมาพร้อมเครื่องยนต์ 2 จังหวะ ขนาด 79 ซีซี. ลูกสูบเดี่ยว เกียร์แบบสปอร์ต 3 เกียร์ ระบายความร้อนด้วยอากาศ จ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงด้วยระบบคาบูเรเตอร์ โดยเพิ่มกล่องเก็บเชื้อเพลิงไว้ที่รีดวาล์วด้วยระบบ YEIS ซึ่งเป็นที่ 1 ในเรื่องของเทคโนโลยีในสมัยนั้น
โดยการส่งมอบรถจักรยานยนต์ YAMAHA Belle ในครั้งนี้มีขึ้น ณ TWO YAMAHA, ONE PASSION Corner อาคารสำนักงาน บริษัท ไทยยามาฮ่ามอเตอร์ จำกัด ถ.เทพรัตน จ.สมุทรปราการ เมื่อเร็วๆ นี้
![](https://www.cycle-road.com/images/column_1672302447/322575233_875398740445399_6921591256750668211_n.jpg)
![](https://www.cycle-road.com/images/column_1672302447/322702053_653739866543162_5890440710352039594_n.jpg)
![](https://www.cycle-road.com/images/column_1672302447/322718152_585514513410842_4002045155360775022_n.jpg)