ไทยฮอนด้าจัดเต็มสนั่นมอเตอร์โชว์! เปิดตัวโมเดลใหม่ 4 รุ่นรวด
นำทัพโดย New Honda XL750 Transalp และ New Honda CB750 Hornet
พร้อมนำเสนอไลฟ์สไตล์การขับขี่ที่ท้าทายผ่านบูธฮอนด้าด้วยคอนเซปต์ Challenge The Horizon
![](https://www.cycle-road.com/images/column_1680251179/423367.jpg)
ไทยฮอนด้า เปิดตัวรถจักรยานยนต์ฮอนด้ารุ่นใหม่พร้อมกันถึง 4 รุ่น ในงาน Bangkok International Motor Show 2023 ตอบโจทย์ทุกไลฟ์สไตล์ที่แตกต่าง นำโดย New Honda XL750 Transalp รถบิ๊กไบค์แอดเวนเจอร์ ที่พร้อมเผชิญหน้าทุกเส้นทางด้วยความแข็งแกร่ง และความแรงของเครื่องยนต์ขนาด 750cc New Honda CB750 Hornet รถบิ๊กไบค์สไตล์สตรีทไฟต์เตอร์ที่มาพร้อมดีไซน์ที่โฉบเฉี่ยว และสมรรถนะขั้นสูง ตามด้วยรถที่สร้างสรรค์จากการคอลแลปแบรนด์ดังระดับโลก New Honda C125 Disney Limited Edition และ New Honda Dax Tamiya Limited Edition สองรุ่นพิเศษจาก CUB House by Honda ที่ผสานความเป็น Iconic Bike กับเรื่องราวและตำนานทีครองใจคนทั้งโลก พร้อมจัดแสดงนวัตกรรม EV Ecosystem และเทคโนโลยีเครื่องยนต์เรืออันทรงพลังของฮอนด้า
![](https://www.cycle-road.com/images/column_1680251179/423368.jpg)
มร.ชิเกโตะ คิมูระ ประธานกรรมการบริหาร บริษัท ไทยฮอนด้า จำกัด กล่าวว่า “ด้วยแรงขับเคลื่อนจากพลังแห่งความฝัน ฮอนด้าพร้อมเผชิญกับทุกความท้าทายเพื่อแบ่งปันความสุขและความน่าตื่นตาตื่นใจสู่ผู้คน เรานำเสนอความมุ่งมั่นนี้ ด้วยบูธที่มาพร้อมคอนเซปต์ Challenge the Horizon เพื่อสะท้อนให้เห็นถึงวัฒนธรรมและนวัตกรรมเฉพาะตัวของการขับขี่ ไม่ว่าความฝันของลูกค้าคืออะไร เรานำสิ่งนั้นมารวมกันที่นี่ เพื่อให้ทุกคนได้ร่วมค้นหาไปกับเรา”
“นอกจากนี้ เพื่อส่งมอบความสุขและความภาคภูมิใจให้กับผู้คนในแต่ละซับคัลเจอร์อย่างต่อเนื่อง เราได้คอลแลปกับแบรนด์ระดับโลกเพื่อส่งมอบผลิตภัณฑ์ที่มีความพิเศษ เริ่มจากการร่วมฉลอง 100 ปีดิสนีย์ ด้วย New Honda C125 Disney Limited Edition รถที่ผสานความคราฟท์และความคลาสสิคตลอดกาลของตระกูลคับ กับไอคอนที่อยู่ในหัวใจของผู้คนทั่วโลกมานับศตวรรษ พร้อมกันนี้ เรายังได้ร่วมกับ Tamiya ตำนานของเล่นญี่ปุ่น เพื่อนำเอาความทรงจำที่ยิ่งใหญ่จากยุค 90 มาสู่ไลฟ์สไตล์ของยุคนี้ เกิดเป็น New Honda Dax Tamiya Limited Edition เปิดจองให้เป็นเจ้าของเฉพาะในงานมอเตอร์โชว์นี้เท่านั้น สิ่งเหล่านี้คือหนึ่งในความมุ่งมั่นของเราที่ไม่เคยหยุดที่จะเปลี่ยนความฝันให้เป็นความจริงเพื่อให้ลูกค้าของเราได้พบกับสิ่งที่ดีที่สุด”
![](https://www.cycle-road.com/images/column_1680251179/423375.jpg)
ในพื้นที่บูธของรถจักรยานยนต์ฮอนด้านั้นยังคงจัดเต็มพื้นที่ภายในบูธต้อนรับเหล่าสาวกค่ายปีกนกและผู้ที่สนใจให้เข้ามาสัมผัสรถจักรยานยนต์ในรุ่นต่างๆ อย่างใกล้ชิดโดยโดยแต่ละโซนนั้นแบ่งสไตล์รถแนวต่างๆ อย่างรถเอ.ที.พรีเมี่ยมไบค์ All New Honda ADV160 Limited Edition Inspired by Marvel Collection ลายกัปตันอเมริกา และไอรอนแมน และยังมีรถเอ.ที.สายแฟชั่นอย่าง New Honda Scoopy Minion Limited Edition ให้ได้ยลโฉมกันอย่างใกล้ชิดเลยทีเดียว และยังมีรถเอ.ที.ยอดนิยม Click 160 และ PCX160 มาจอดโชว์ตัวด้วยเช่นเดียวกัน
![](https://www.cycle-road.com/images/column_1680251179/IMG_6669.JPG)
ส่วนทางด้านรถบิ๊กไบค์นั้นจัดเต็มด้วยรุ่นพี่หลากหลายสไตล์อย่าง New Honda XL750 Transalp ที่เปิดตัวในงานสดๆ ร้อนๆ จอดเด่นสง่าอยู่ตรงใจกลางบูธ รถที่พัฒนาสำหรับชีวิตที่เต็มไปด้วยการผจญภัย ควบคุมง่ายด้วยเฟรมที่มีน้ำหนักเบา และเครื่องยนต์ขนาด 750cc ที่ให้แรงบิดแบบไม่จำกัด พร้อมพุ่งทะยานไปข้างหน้าได้อย่างมั่นใจ New Honda XL750 Transalp เป็นรถบิ๊กไบค์สไตล์แอดเวนเจอร์ ได้รับการออกแบบมาเพื่อรองรับการขับขี่ทั้งบนทางเรียบและทางวิบาก ขับเคลื่อนด้วยเครื่องยนต์ 750 ซีซี 2 สูบเรียง ให้ผู้ขับขี่เพลิดเพลินไปกับการผจญภัยด้วย 5 โหมดการขับขี่ ได้แก่ Travel, Sport, Standard, Rain และ User ที่สามารถปรับค่าต่างๆ ได้ด้วยตนเอง ผ่านหน้าจอสี TFT ขนาด 5 นิ้ว พ่วงด้วยระบบควบคุมการทำงานฟังก์ชันต่างๆ ของสมาร์ทโฟนด้วยเสียงขณะขับขี่ของฮอนด้า พร้อมเบาะนั่งที่ให้ความสบายสำหรับการขับขี่ในเมืองและการผจญภัยในทุกพื้นที่ได้อย่างไร้กังวล New Honda XL750 Transalp มีท้ังหมด 2 สี ได้แก่ สีขาว และ สีดำ เปิดรับจองตั้งแต่ในงานนี้เป็นต้นไป
![](https://www.cycle-road.com/images/column_1680251179/IMG_6672.JPG)
ตามด้วย New Honda CB750 Hornet รถสตรีทไฟท์เตอร์ที่ออกแบบให้ตอบโจทย์การขับขี่ในเมืองด้วยรูปลักษณ์ที่โฉบเฉี่ยว ขับขี่คล่องตัว มาพร้อมเครื่องยนต์ขนาด 750cc สมรรถนะสูง สร้างมาเพื่อไลฟ์สไตล์การขับขี่ที่แตกต่างอย่างโดดเด่น ฮอนด้าบิ๊กไบค์ทั้งสองรุ่นมาพร้อมเทคโนโลยีที่ครบครันสำหรับประสบการณ์การขับขี่ที่สมบูรณ์แบบ ซึ่ง New Honda CB750 Hornet รถบิ๊กไบค์ Street Fighter ดีไซน์เท่ เร้าใจ มาพร้อมสมรรถนะอันดุดัน ขับขี่สนุกคล่องตัว ปลดล็อกประสบการณ์การขับขี่ในเมืองไปอีกขั้น ด้วยเครื่องยนต์ 750 ซีซี 2 สูบเรียง แรงเต็มอารมณ์สปอร์ต ตัวรถมาพร้อมเฟรมรุ่นใหม่ที่มีน้ำหนักเบาเป็นพิเศษ ควบคุมง่าย กับ 4 โหมดการขับขี่ ได้แก่ Sport, Standard, Rain และ User ที่สามารถปรับค่าต่างๆ ได้ด้วยตนเองผ่านหน้าจอสี TFT ขนาด 5 นิ้ว พร้อม Honda Roadsync (HSVCs) ให้ทะยานไปในทุกเส้นทาง มีให้เลือก 2 สี ได้แก่ สีขาว และ สีดำ เปิดตัววางจำหน่ายด้วยราคาแนะนำที่ 319,000 บาท
![](https://www.cycle-road.com/images/column_1680251179/IMG_6678.JPG)
นอกจากนี้ในโซนรถบิ๊กไบค์ยังมีพี่น้องสายลุยสไตล์แอดเวนเจอร์อย่าง Honda CB500X รถทัวริ่งแอดเวนเจอร์ เครื่องยนต์แบบสองลูกสูบ พร้อมช่วงล่างที่มีการอัพเกรดให้ลุยสนุกมากยิ่งขึ้นกว่าเดิม ส่วนทางด้าน X-ADV750 นั้นเป็นรถเกียร์อัตโนมัติที่ช่วยให้ผู้ขับขี่สะดวกสบายทุกการเดินทาง ทัวริ่งรุ่นใหญ่อย่าง NT1100 NC750 CB1300 CB1300 Soper Four Rebel300 Rebel 1100 Touring Edition มาจัดแสดงให้ได้สัมผัสแบบใกล้ชิดอีกด้วย
![](https://www.cycle-road.com/images/column_1680251179/IMG_6740.JPG)
ทางด้านบิ๊กไบค์สไตล์เน็กเก็ตไบค์อย่าง CB1100 CB650R CB1000R ก็ได้รับความนิยมจากผู้ที่สนใจทดลองนั่งขี่พร้อมรับข้อมูลจากผู้เชี่ยวชาญที่คอยให้คำแนะนำอย่างละเอียด ส่วนทางด้านรถสไตล์สปอร์ตอย่าง CBR500R CBR650R CBR1000RR-R ก็มาพร้อมหน้าพร้อมตาพร้อมด้วยโปรโมชั่นพิเศษในงานให้กับผู้ที่สนใจได้ข้อเสนอพิเศษเฉพาะในงานเท่านั้น นอกจากนี้ยังมีเอ.ที.บิ๊กสกูตเตอร์ยอดนิยมอย่าง ADV350 และ FORZA350 ที่เนื้อหอมสุดๆ พร้อมด้วยเครื่องยนต์แบบ eSP+ มาพร้อมความประหยัดน้ำมันและในห้องเครื่องยนต์มีการลดความฝืดเพื่อช่วยให้เครื่องยนต์ได้ทำงานออกมาอย่างเต็มกำลัง
![](https://www.cycle-road.com/images/column_1680251179/IMG_6748.JPG)
ส่วนทางด้านโซน CUB House นั้นยังมาพร้อมด้วยความสนุกอย่างโดดเด่นกับการเปิดตัวรถรุ่นพิเศษในงานอย่าง New Honda Dax Tamiya Limited Edition รถ Iconic รุ่นล่าสุดจาก CUB House by Honda ถ่ายทอดความเป็นตำนานโมเดลของทามิย่าในยุค 90 เข้ากับความสนุกท้าทายของ DAX ได้อย่างลงตัว ด้วยดีไซน์ที่ไม่เหมือนใคร โดดเด่นด้วยสีน้ำเงินกับลวดลายสุดซิ่ง บนเฟรม T-Bone เสริมความเท่ด้วยเอมเบลมสุดซิ่ง Dax Tamiya ผลิตและจำหน่ายตามพรีออเดอร์เพียง 13 วันเท่านั้น ด้วยราคาแนะนำที่ 99,900 บาท ซึ่งเปิดให้จองที่งานบางกอกมอเตอร์โชว์ ที่ CUB House Flagship Store ทุกสาขา และที่ช่องทางออนไลน์ ระหว่างวันที่ 22 มีนาคมถึง 2 เมษายน 2023
นอกจากนี้ยังมีตำนานสุดพรีเมี่ยมอย่าง New Honda C125 Disney Limited Edition ร่วมฉลอง 100 ปีดิสนีย์ไปกับรถจักรยานยนต์รุ่นพิเศษ ดีไซน์สะดุดตา โดดเด่นด้วยชุดบังลมและครอบข้างโครเมียมระดับพรีเมียม ผลิตจำกัดเพียง 100 คันเท่านั้น โดยจะมีจำนวน 18 คัน ที่มาพร้อมกับความพิเศษด้วย Micky Mouse Figure Limited Edition ที่ผลิตเพื่อรถรุ่นนี้โดยเฉพาะ พร้อมวางจำหน่ายด้วยราคาแนะนำที่ 116,400 บาท (แบบไม่มีฟิกเกอร์) และ 197,900 (แบบมีฟิกเกอร์) และยังมี Honda Monkey รถสไตล์สนุกของคนอยู่ไม่สุขที่มาพร้อมด้วยสีสันสดใสพร้อมด้วยเดอะแบกสายลุยที่พร้อมให้การผจญภัยสมบูรณ์แบบด้วยรถ CT125 รถที่ติดตั้งตะแกรงท้ายบรรทุกขนาดใหญ่พร้อมออกเดินทางไปแคมป์ในวันพักผ่อน
![](https://www.cycle-road.com/images/column_1680251179/IMG_7046.JPG)
ในบูธฮอนด้ายังได้นำเสนอความก้าวหน้าแห่งการขับเคลื่อนที่อยู่เหนือความคาดหมายของคนไทยด้วย Honda Marine Engines เครื่องยนต์ติดท้ายเรือที่ได้รับความนิยมไปทั่วโลก โดยจะนำมาจัดแสดงให้คนไทยได้ชมอย่างใกล้ชิดเป็นครั้งแรกภายในบูธ Honda Marine