บ่อยครั้งถึงบ่อยที่สุดที่เราจะได้เห็น ยามาฮ่า ฟีโน่ ตกแต่งมาในรูปแบบแนว Retro หรือคลาสสิคย้อนยุค อาจจะเป็นเพราะด้วยรูปลักษณ์ที่คล้ายกับเวสป้าก็เป็นได้ จึงทำให้คนที่รักการแต่งรถนิยมที่จะแปลงโฉมหรือแต่งเติมให้ ฟีโน่ ออกไปทางแนวที่ว่ามากันเต็มเมือง เรียกว่าไปที่ไหนก็จะเห็นกันจนชินตาเลยก็แล้วกัน...
แต่สำหรับ ยามาฮ่า ฟีโน่ คันที่อวดโฉมอยู่ในหน้านี้ มาในรูปลักษณ์ของ “The Adventure Automatic” ที่พร้อมจะพาเจ้าของที่รักการผจญภัยได้โลดแล่นไปกับมันได้ในทุกเส้นทางเลยทีเดียว ซึ่งเจ้าฟีโน่ก็ผ่านการปรับแต่งมาพอสมควรเพื่อให้สามารถที่จะลุยไปได้อย่างคล่องตัวนั่นเอง
เริ่มจากต้นด้วยการเปลี่ยนสีใหม่ตลอดทั้งคัน โดยสาดสีใหม่เป็นแบบทูโทน ขาว-เหลือง ที่โดดเด่นสะดุดตาไม่ใช่เล่น จากนั้นก็จัดการถอดชุดเรือนไมล์และชุดหัวเดิมออกทั้งหมด ก่อนที่จะนำแผงคอชุดใหม่พร้อมแฮนเดิ้ลบาร์แบบตัว V มาใส่แทนที่ พร้อมเรือนไมล์กลมขนาดเล็กแบบอนาล็อค ปลอกแฮนด์เป็นแบบยางเสาะเป็นร่องเพื่อความกระชับมือพร้อมการ์ดแฮนด์ป้องกันนิ้วมือถูกกระแทกเมื่อต้องลุยไปในเส้นทางสมบุกสมบัน ประกับคันเร่งแต่งเพื่อให้อัตราเร่งที่ดียิ่งขึ้น กระจกมองหลังทรงสี่เหลี่ยมขนาดเล็กที่เน้นความแข็งแรงเป็นพิเศษ ไฟหน้าเปลี่ยนมาใช้แบบไฟโปรเจ็คเตอร์ทรงคู่ที่ให้ความรู้สึกสะดุดตาเป็นอย่างมากทีเดียว
ช่วงล่างด้านหน้าเปลี่ยนมาใช้โช้คอัพแต่งกระบอกสีดำจาก X-Speed ที่ดูดุดันมาก จานเบรกและคาลิเปอร์แต่งขนมาใส่ครบชุด ล้อแม็กแบบ 6 ก้านที่รัดไว้ด้วยยางดอกโตขนาด 120/80-12 ของ Pirelli เพื่อลุยโดยเฉพาะ ส่วนด้านหลังก็มาแบบเต็มๆ เหมือนกันไม่ว่าจะเป็นสวิงอาร์มโค้งดีไซน์พิเศษที่นอกจากยึดจับล้อแล้ว ยังเป้นจุดยึดคาลิเปอร์เบรกหลังไปในตัวด้วย โดยโช้คอัพหลังเป็นแบบโช้คแก๊สของ YSS วงล้อก็เป็นแบบเดียวกับล้อหน้าแต่ขนาดยางเปลี่ยนมาเป็นเบอร์ 130/80-12 เพื่อสมรรถนะในการยึดเกาะที่ดียื่งขึ้น พร้อมกับเปลี่ยนบังโคลนมาใช้แบบเดียวกับรถสปอร์ตที่ซ่อนไว้นใต้ท้องรถนั่นเอง เพื่อเปิดทางให้กับท่อไอเสียใบใหม่ที่ดีไซน์เป็นแบบ 1-2 ปล่อยให้ปลายท่อยกสูงออกทางด้านท้ายรถแบบซูเปอร์สปอร์ตสมัยใหม่
นอกจากนั้นยังมีการตีโครงแบบท่อกลมทั้งด้านหน้าและตัวรถเพื่อความแข็งแรงและเป็นกันรถไปในตัวอีกด้วย รวมไปถึงการติดตั้งออยล์คูลเลอร์เพื่อช่วยการระบายความร้อนให้กับเครื่องยนต์ให้ดียิ่งขึ้น เบาะนั่งปาดบางลงแล้วหุ่มด้วยหนังแบบกันลื่นเพื่อให้นั่งได้กระชับมากยิ่งขึ้น ที่แผงฟุตบอร์ตและฝาครอบสายพานก็มีการตีแผ่นเหล็กเจาะรูมายึดติดไว้เพื่อเสริมความแข็งแรงในยามที่ต้องลุยไปในเส้นทางทุรกันดาร...